ട്രോപിക് ഓഫ് കാൻസർ എന്നാൽ മലയാളത്തിൽ ഉത്തരായന രേഖ എന്നാണ്

എന്താണ് അമിറാത് ഖുറിയാത് റോഡിൽ കാണുന്ന ഈ ട്രോപിക് ഓഫ് കാൻസർ.?

അമിറാത്തിൽ നിന്നും ഖുറിയാത്ലേക്കു പോകുന്ന വഴിയിൽ പോലീസ് റൌണ്ട് അബൗട്ടിന് ശേഷം അത്‍ക്കിയ റോഡിനു ഇരുവശവും ട്രോപിക് ഓഫ് കാൻസർ എന്ന ബോർഡ് നമ്മൾ എല്ലാവരും കണ്ടിട്ടുണ്ടാവും. ഇത് എന്താണ് സംഭവം എന്ന് മനസ്സിലായവർ വളരെ കുറവായിരിക്കും.

അൽ സിഫയിൽ നിന്ന് ആരംഭിച്ച് അൽ അമരത്ത്, ഫഞ്ച, വാദി അൽ മാവിൽ, അൽ റുസ്താക്, ഇബ്രി എന്നിവയിലൂടെ സഞ്ചരിക്കുന്ന ട്രോപിക് ഓഫ് കാൻസർ എന്താണ് എന്ന് നമുക്ക് പരിശോധിക്കാം

2017 ലാണ് ഒമാൻ അസ്‌ട്രോണമിക്കൽ സൊസൈറ്റി അൽ അറ്റ്കിയ ടൗൺഷിപ്പ് റോഡിന്റെ ഇരുവശത്തും അൽ അമരത്തിന്റെ വിലയാറ്റിൽ ഈ അടയാളം സ്ഥാപിച്ചത്

ജൂൺ 21 ന് സൂര്യൻ നേരിട്ട് മുകളിലുള്ള വടക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിലെ ഒരു സാങ്കൽപ്പിക രേഖയാണ് ട്രോപിക് ഓഫ് ക്യാൻസർ. തെക്കൻ അർദ്ധഗോളത്തിൽ ഇത് ഡിസംബർ 21 ന് സംഭവിക്കുന്നു, ഈ വരിയെ ട്രോപിക് ഓഫ് കാപ്രിക്കോൺ എന്ന് വിളിക്കുന്നു. ഓരോ വരിയും യഥാക്രമം 23.5 ഡിഗ്രി അക്ഷാംശത്തിൽ, വടക്ക് അല്ലെങ്കിൽ തെക്ക് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നു. ട്രോപിക് ഓഫ് ക്യാൻസർ നിരവധി ജലാശയങ്ങളിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നു. ഇന്ത്യൻ, അറ്റ്ലാന്റിക്, പസഫിക് സമുദ്രങ്ങൾ, തായ്‌വാൻ കടലിടുക്ക്, ചെങ്കടൽ, മെക്സിക്കോ ഉൾക്കടൽ എന്നിവയിലൂടെ ഇത് കടന്നുപോകുന്നു. ട്രോപിക് ഓഫ് ക്യാൻസറിലെ കാലാവസ്ഥ പൊതുവെ ചൂടും വരണ്ടതുമാണ്, ഈസ്റ്റ് തീരപ്രദേശങ്ങൾ ഒഴികെ മഴ വളരെ കനത്തതായിരിക്കും. ട്രോപിക് ഓഫ് ക്യാൻസറിലെ മിക്ക പ്രദേശങ്ങളും രണ്ട് വ്യത്യസ്ത സീസണുകൾ അനുഭവിക്കുന്നു: താപനില 45 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസിൽ എത്തുന്ന വളരെ ചൂടുള്ള വേനൽക്കാലവും പരമാവധി 22 ഡിഗ്രി സെൽഷ്യസും ഉള്ള ചൂടുള്ള ശൈത്യകാലവും.

ഒമാൻ കൂടാതെ ബഹമാസ്, മെക്സിക്കോ, മൗറിറ്റാനിയ, മാലി, പടിഞ്ഞാറൻ സഹാറ, അൾജീരിയ, നൈജർ, ലിബിയ, ഈജിപ്ത്, സൗദി അറേബ്യ, ഇന്ത്യ, ചൈന, യുഎഇ, ബംഗ്ലാദേശ്, ബർമ, തായ്‌വാൻ എന്നിവിടങ്ങളിലൂടെ ട്രോപിക് ഓഫ് കാൻസർ കടന്നുപോകുന്നത് ഭൂമിശാസ്ത്ര പ്രേമികൾ ശ്രദ്ധിച്ചേക്കാം. ഇത് ഹവായിയൻ പ്രദേശത്ത് അമേരിക്കയിലൂടെ കടന്നുപോകുന്നു.

ഉത്തരായനരേഖ

ഉത്തരായനകാലത്തിന്റെ അവസാനദിവസം, സൂര്യൻ നേരെ മുകളിലെത്തുന്ന അക്ഷാംശരേഖയാണ് ‘ഉത്തരായനരേഖ’ (ഇംഗ്ലീഷ്Tropic of Cancer). ഇപ്പോഴത്തെ ഉത്തരായനരേഖയുടെ സ്ഥാനം ഭൂമദ്ധ്യരേഖയ്ക്ക്‌ 23 ഡിഗ്രി 26 മിനിട്ട്‌ 16 സെക്കന്റ്‌ വടക്കായാണ്. ഉത്തരായനത്തിന്റെ അവസാനദിവസം ഭൂമിയുടെ ഉത്തരാർദ്ധഗോളം സൂര്യനു നേരെ പരമാവധി ചരിയുന്നതിനാൽ സൂര്യൻ ഉത്തരായനരേഖയ്ക്ക്‌ നേരെ മുകളിൽ എത്തുന്നു. ഇത്തരത്തിൽ സൂര്യൻ നേരെ മുകളിൽ എത്തുന്ന ഉത്തരാർദ്ധഗോളത്തിലെ ഏറ്റവും വടക്കുള്ള അക്ഷാംശരേഖയാണ്‌ ഉത്തരായനരേഖ.ഉത്തരായനരേഖ ഭാരതത്തിലൂടെ കടന്നു പോകുന്നുണ്ട്‌.

ഉത്തരായരേഖ മധ്യപ്രദേശിൽകൂടി കടന്നുപോകുന്നു.

ഉത്തരായനരേഖയുടെ ദക്ഷിണാർദ്ധഗോളത്തിലെ തുല്യനാണ് ദക്ഷിണായനരേഖ. ഈ അയനാന്തരേഖകൾ ഭൂഗോളത്തിനെ അടയാളപ്പെടുത്തുന്ന അഞ്ച് പ്രധാന അക്ഷാംശവൃത്തങ്ങളിൽ രണ്ടെണ്ണമാണ്. ശേഷിച്ചവ ഭൂമദ്ധ്യരേഖആർട്ടിക്ക് വൃത്തംഅന്റാർട്ടിക് വൃത്തം എന്നിവയാണ്. ഭൂമദ്ധ്യരേഖ ഒഴിച്ചുള്ള നാലു വൃത്തങ്ങളുടെയും സ്ഥാനം ആപേക്ഷികമാണ്. ഭൂമിയുടെ ഭ്രമണപഥത്തിനാപേക്ഷികമായുള്ള ഭൂമിയുടെ അച്ചുതണ്ടിന്റെ ചരിവാണ് പ്രസ്തുത വൃത്തങ്ങളുടെ സ്ഥാനം നിർണയിക്കുന്നത്.

നാമകരണം

ഈ രേഖയ്ക്ക് ഉത്തരായന രേഖ എന്ന് നാമം വരാൻ കാരണം, സൂര്യൻ ഈ രേഖയിലെത്തുന്ന ദിവസമാണ് ഭൂമിയുടെ ഉത്തരാർദ്ധഗോളം സൂര്യനു നേരെ പരമാവധി ചരിയുകയും, സൂര്യന്റെ തെക്കു നിന്നും വടക്കോട്ടുള്ള ആപേക്ഷികസ്ഥാനാന്തരം സംഭവിക്കുകയും ചെയ്യുന്നത്. ഭൂമിയുടെ ഭ്രമണപഥത്തിനാപേക്ഷികമായി ഭൂമിയുടെ അച്ചുതണ്ടിനുണ്ടാകുന്ന ചരിവാണ് ഇത്തരത്തിൽ സൂര്യൻ തെക്കു നിന്നും വടക്കോട്ട് സഞ്ചരിക്കുന്നതായി അനുഭവപ്പെടാൻ കാരണം. തെക്കു നിന്നും വടക്കോട്ടുള്ള സൂര്യന്റെ ഈ യാത്രയെ ‘ഉത്തരായനം എന്ന് പറയുന്നു. (സംസ്കൃതത്തിൽ ‘ഉത്തരം’ എന്ന വാക്കിനു ‘വടക്ക്’ എന്നും ‘അയനം’ എന്നാൽ ‘യാത്ര’ എന്നുമാണ് അർത്ഥം. അതിനാൽ ഉത്തരായനം എന്നാൽ ‘വടക്കോട്ടുള്ള യാത്ര’ എന്നർത്ഥം വരുന്നു)

ഈ രേഖയുടെ ഇംഗ്ലീഷ് നാമം Tropic of Cancer (‘ട്രോപിക് ഓഫ് കാൻസർ’) എന്നാണ്. ഈ നാമം വരാൻ കാരണം, ഉത്തരായനരേഖയിലെത്തുന്ന സൂര്യൻ ജ്യോതിശ്ശാസ്ത്രപ്രകാരം കർക്കടകരാശിയിൽ പ്രവേശിക്കുന്നു. കർക്കടകരാശിയുടെ ലാറ്റിൻ നാമമാണ് കാൻസർ എന്നത്. ട്രോപിക് എന്ന വാക്ക് ഗ്രീക്ക് ഭാഷയിലെ അർത്ഥം ‘തിരിവ്’ എന്നർത്ഥം വരുന്ന τροπή (ട്രോപേയ്) എന്ന വാക്കിൽ നിന്നും ഉത്ഭവിച്ചതാണ്. അയനാന്തങ്ങളിലെ സൂര്യന്റെ തിരിച്ചുവരവിനെയാണ് ട്രോപിക് എന്ന വാക്ക് കൊണ്ട് സൂചിപ്പിക്കുന്നത്.

ഇന്സൈഡ് ഒമാൻ LIVE ഓൺലൈൻ റേഡിയോ കേൾക്കുന്നതിന്

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *