ഇന്ത്യൻ നഗരമായ ആഗ്രയിലെ വെളുത്ത മാർബിൾ ശവകുടീരമാണ് താജ്മഹൽ. ലോകത്തിലെ ഏറ്റവും വലിയ വാസ്തുവിദ്യാ ശൈലിയിൽ ഒന്നായി ഇത് കണക്കാക്കപ്പെടുന്നു. ലോകത്തിലെ ഏഴ് പുതിയ അത്ഭുതങ്ങളിൽ ഒന്നാണിത്. ഓരോ വർഷവും ലോകമെമ്പാടുമുള്ള നാല് ദശലക്ഷത്തിലധികം സഞ്ചാരികൾ താജ്മഹൽ സന്ദർശിക്കുന്നു. ഈ സന്ദർശകരിൽ 500,000 ത്തിലധികം പേർ വിദേശത്തു നിന്നുള്ളവരാണ്. ഭൂരിപക്ഷം സന്ദർശകരും ഇന്ത്യക്കാരാണ്.

ഈ വലിയ വെണ്ണക്കൽ കെട്ടിടത്തെ യുനെസ്‌കോ യുടെ ലോക പൈതൃക പട്ടികയിൽ ഔധ്യിഗികമായി ഉൾപ്പെടുത്തിയിട്ടുണ്ട്. കാൽനടയാത്രക്കാരുടെ എണ്ണം ലോകത്തിന്റെ ഈ അത്ഭുതത്തെ പ്രതികൂലമായി ബാധിക്കുന്നുവെന്ന് യുനെസ്കോ അഭിപ്രായപ്പെടുന്നു. എന്നിട്ടും, താജ് കാണാൻ ആഗ്രഹിക്കുന്ന ഇന്ത്യക്കാരെ കുറ്റപ്പെടുത്തുന്നത് ബുദ്ധിമുട്ടാണ്. കാരണം, മധ്യവർഗം വളർന്ന് അവരുടെ രാജ്യത്തിന്റെ വലിയ സമ്പത്തുകൾ സന്ദർശിക്കാൻ സമയം ചെലവഴിക്കുന്നു എന്നതാണ്.

കോവിഡ് കാരണം യാത്ര നഷ്ടപ്പെട്ടവർക്കായി ഗൂഗിൾ ഒരു വെർച്വൽ റിയാലിറ്റി സിസ്റ്റം അവതരിപ്പിക്കുന്നു. 

ലോകത്തെ സമ്പത്തുകൾ ഓൺ‌ലൈനിൽ എത്തിക്കുന്നതിന് Google കൾച്ചറൽ ഇൻസ്റ്റിറ്റ്യൂട്ടുമായി പങ്കാളിത്തമുള്ള 2000-ലധികം പ്രമുഖ മ്യൂസിയങ്ങളിൽ നിന്നും ആർക്കൈവുകളിൽ നിന്നുമുള്ള ഉള്ളടക്കം Google ആർട്സ് & കൾച്ചർ അവതരിപ്പിക്കുന്നു.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *