അൽ ധലം (അറബിയിലെ ഇരുട്ട്) സൂക് അഥവാ ഇരുണ്ട ചന്ത  എന്നത് മുത്ര സൂക്കിന്റെ പ്രാദേശിക പേരാണ്. ഇരുനൂറു വർഷം പഴക്കമുള്ള ഒമാനിലെ ഏറ്റവും പഴക്കം ചെന്ന വിപണനകേന്ദ്രങ്ങളിലൊഒന്നാണ് മുത്ര സൂക്ക്. മസ്കറ്റ് തുറമുഖത്തോട് ചേർന്നാണ് ഇത് സ്ഥിതിചെയ്യുന്നത്.

 കപ്പലോട്ട കാലഘട്ടത്തിൽ ഇന്ത്യയിലേക്കും ചൈനയിലേക്കുമുള്ള വഴിയിൽ തന്ത്രപരമായി സ്ഥിതിചെയ്യുന്ന മത്ര സൂക്കിലൂടെ ധാരാളം കപ്പൽ വ്യാപാരം നടന്നിട്ടുണ്ട്.തിരക്കേറിയ സ്റ്റാളുകളും പാതകളും കാരണം സൂര്യപ്രകാശം പകൽ സമയത്ത് നുഴഞ്ഞുകയറാത്തതിനാൽ ഷോപ്പർമാർക്ക് അവരുടെ ലക്ഷ്യസ്ഥാനങ്ങൾ അറിയാൻ വിളക്കുകൾ ആവശ്യമാണ്. അൽ ലൊവതിയാ പള്ളി മുതൽ ഖൗർ ബിംബ വരെ നീളുന്ന ഭാഗത്ത് നിന്ന് സ്റ്റോറുകളും സ്റ്റാളുകളും നിറഞ്ഞതും പാതകളുടെ ഇടുങ്ങിയ പ്രദേശം സൂര്യപ്രകാശം പ്രവേശിക്കാൻ അനുവദിക്കാത്തതുമായ മാർക്കറ്റിന്റെ പേര് പ്രത്യേകമായി വരച്ചിട്ടുണ്ട്. 1960 കളിൽ ജീവിത ആവശ്യങ്ങൾ ഇന്നത്തേതിനേക്കാൾ ലളിതമായിരുന്നപ്പോൾ ഒമാനികൾക്ക് അവരുടെ ആവശ്യങ്ങൾ നിറവേറ്റാൻ കഴിയുന്ന ഒരു ഉറവിടമായിരുന്നു മാർക്കറ്റ്. പ്രാദേശിക ഉൽ‌പ്പന്നങ്ങളായ തുണിത്തരങ്ങൾ‌, പഴങ്ങൾ‌, പച്ചക്കറികൾ‌, ഈത്തപ്പഴങ്ങൾ ‌ എന്നിവയ്‌ക്ക് പുറമേ മിക്ക സാധനങ്ങളും ഇറക്കുമതി ചെയ്‌തു.

മുൻകാലങ്ങളിൽ, ചെളി, ഈന്തപ്പഴം എന്നിവയിൽ നിന്നാണ് മാർക്കറ്റ് നിർമ്മിച്ചത്, ഉയർന്ന താപനിലയ്ക്കും മോശം കാലാവസ്ഥയ്ക്കും അനുയോജ്യമായ കാലാവസ്ഥയാണ്, അതിനാൽ അക്കാലത്ത് വിപണി നിർമ്മിക്കാൻ ലഭ്യമായ ഏറ്റവും മികച്ച വസ്തുക്കളായിരുന്നു ഇത്. ഇന്ന്, മസ്‌കറ്റ് മുനിസിപ്പാലിറ്റി ജനപ്രിയ ശൈലി നിലനിർത്തുന്നതിനായി വിപണി പുതുക്കിപ്പണിയുകയും അലങ്കരിക്കുകയും ചെയ്തിട്ടുണ്ട്, എന്നാൽ ആധുനിക സൗകര്യങ്ങളും അവതരിപ്പിക്കുകയും വിനോദസഞ്ചാരികളെ ആകർഷിക്കുന്നതിനും ഷോപ്പിംഗ് അനുഭവം വിനോദ സഞ്ചാരികൾക്കും മറ്റ് സാധാരണ ഷോപ്പർമാർക്കും സുഖകരമാക്കുന്നതിനായി വിപണിയെ പുനർനിർമ്മിക്കുകയും ചെയ്തു.

വസ്ത്രങ്ങളും ആഭരണങ്ങളും വാങ്ങാൻ രാജ്യത്തിന്റെ നാനാഭാഗത്തുനിന്നും ഒമാനികൾ വരുമ്പോൾ ഈദ് സീസണുകളിൽ വിപണി കൂടുതൽ തിരക്കും സജീവവുമാണ്

Purushottam Ad

പ്രധാനമായും വീട്ടുപകരണങ്ങൾ, ഷൂകൾ, റെഡിമെയ്ഡ് വസ്ത്രങ്ങൾ എന്നിവയാണ് സൂക്കിന്റെ പ്രധാന വ്യാപാരം . അകത്ത്, സുഗന്ധദ്രവ്യങ്ങൾ, സുഗന്ധതൈലങ്ങൾ, പുതിയ ജാസ്മിൻ, സുഗന്ധവ്യഞ്ജനങ്ങൾ എന്നിവയുടെ മിശ്രിത വാസനകളുണ്ട്. ഒമാനി വെള്ളി, വെളുത്ത ഡിഷ്ഡാഷകളുടെ സ്റ്റാളുകൾ, എംബ്രോയിഡറി കുമാകൾ, കടും നിറമുള്ള തുണി, മൾട്ടി കളർഡ് ഹെഡ് സ്കാർഫുകൾ എന്നിവയുള്ള ചെറിയ കടകളും (സൈഡ് തെരുവുകളിലും സൂക്കിലേക്ക് നയിക്കുന്ന). ഷോപ്പർമാർക്ക് ഈ സൂക്കുകളിൽ പഴയ അറേബ്യൻ മസ്‌കറ്റുകൾ പോലും ലഭിക്കും.

ഒമാനി കലങ്ങൾ, പെയിന്റിംഗുകൾ, ഹുക്ക പൈപ്പുകൾ, ഫ്രെയിം ചെയ്ത ഖഞ്ചറുകൾ (ഡാഗറുകൾ), ലെതർ വർക്ക്, ധൂപവർഗ്ഗം എന്നിവയാണ് സൂക്കിൽ വിൽക്കുന്ന മറ്റ് വസ്തുക്കൾ.

സൂക്കിന് പേര് വന്നതിനു പിന്നിൽ :

മാർക്കറ്റ് ഓഫ് ഡാർക്ക്നെസ്, കാരണം അതിന്റെ അനേകം ഇടവഴികളും റോഡുകളും കാരണം പകൽ സൂര്യനെ തടയുന്ന കടകൾ കാരണമാണ് .

കിഴക്കും പടിഞ്ഞാറും ഭാഗങ്ങൾ “ചെറുകിട മാർക്കറ്റ്”, “വലിയ മാർക്കറ്റ്” എന്നും അറിയപ്പെടുന്നു.

കോവിഡ്-19 നുമായി ബന്ധപ്പെട്ട ലോക്ക് ഡൌൺ മത്ര മാർക്കറ്റിനെ ബാധിച്ചിട്ടുണ്ടെങ്കിലും അതിൽ നിന്നെല്ലാം ഉണർന്നു പഴമയുടെ പെരുമ വിളിച്ചറിയിക്കുന്ന ഈ പുരാതന വ്യാപാര കേന്ദ്രം ഒമാന്റെ അഭിമാന കേന്ദ്രമായി തല ഉയർത്തി നിൽക്കുന്നു.

Purushottam Ad

പ്രവാസികളുടെ ബന്ധപ്പെട്ട അറിവുകൾക്കും ഒമാൻ തൊഴിൽ അവസരങ്ങളും തുടങ്ങി ഒട്ടേറെ വിശേഷപ്പെട്ട അറിവുകൾ ലഭിക്കാൻ ഞങ്ങളുടെ ഫേസ്ബുക് പേജ് ലൈക് ചെയ്യുക..
അറിവുകൾ മറ്റുള്ളവരിലേക്ക് ഷെയർ ചെയ്യുക

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *